ประวัติความเป็นมา
![](https://phuketpearl.com/wp-content/uploads/2023/12/Our-story.png)
ด้วยประสบการณ์กว่า 50 ปี นับแต่อดีตจากรุ่นสู่รุ่นที่สืบทอดภูมิปัญญาท้องถิ่นจากบรรพบุรุษคนภูเก็ตโดยการทำฟาร์มเพาะเลี้ยงไข่มุกจนถึงปัจจุบัน
ไข่มุกเป็นอัญมณีเพียงชิ้นเดียวที่มีคุณค่าบ่งบอกถึงรสนิยมของผู้สวมใส่ที่ผู้ครอบครอง เท่านั้น ที่จะประเมินค่าได้และยังเป็นผลิตภัณฑ์ชิ้นเดียวในโลกของอัญมณีที่เกิดจากสัตว์น้ำ
1967
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_1967.png)
อาก๋งเป็นรุ่นเริ่มต้น ที่ริเริ่มการทำฟาร์มมุกในจังหวัดภูเก็ต โดยเริ่มจัดจำหน่ายวัตถุดิบในปี 1976 เป็นต้นมา
1985
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_1985.png)
รุ่นคุณพ่อมีการรวบรวมพันธุ์หอยจากจังหวัดอื่นเนื่องจากหอยมุกจากธรรมชาติในจังหวัดภูเก็ตลดลง แต่ก็ยังพบปัญหาเกี่ยวกับการตายของหอยมุกจึงต้องชะลอการทำฟาร์มไประยะหนึ่ง
1990
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_1990.png)
รุ่นลูก ภายใต้การนำของ คุณอมร อินทรเจริญ ได้ฟื้นฟูฟาร์มเพาะเลี้ยงไข่มุกจนสำเร็จ จากเดิมขายเป็นวัตถุดิบเพียงอย่างเดียว ได้ขยายมาเป็นการแปรรูปผลิตภัณฑ์
เริ่มต้นพัฒนาฟาร์มเพาะเลี้ยงไข่มุก จากอุตสาหกรรมในครัวเรือน มาเป็นอุตสาหกรรมแบบครบวงจร โดยทำการศึกษาและวิจัยร่วมกับมหาวิทยาลัยของรัฐ
1992
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_1992.png)
ศึกษา-วิจัยการเลี้ยงมุกกลม และสามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้เป็นปีแรก
1993
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_1993.png)
เปลี่ยนแปลงจากอุตสาหกรรมครัวเรือน เป็นรูปแบบบริษัทในนามของ “บริษัท ภูเก็ต เพิร์ล อินดัสทรี จำกัด” เพื่อนำไปสู่การประกอบธุรกิจอัญมณีไข่มุกอย่างเต็มรูปแบบ
2001
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2001.png)
คุณอมรพัฒนาบริษัทเป็นการประกอบการแบบครบวงจร ทั้งการทำฟาร์มเลี้ยงมุก โรงงานแปรรูปผลิตภัณฑ์ ไปจนถึงโชว์รูมแสดงสินค้า
2003
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2003.png)
ประสบผลสำเร็จในการทดลองผลิตมุกเกือบกลม (Rather Round Pearl) R.R.P. และยื่นจดความลับทางการค้ากับกรมทรัพย์สินทางปัญญา
จัดตั้ง บริษัท ภูเก็ต ไข่มุก จำกัด เพื่อแบ่งสายงานบริการด้านการขายออกจาก บริษัท ภูเก็ต เพิร์ล อินดัสทรี จำกัด โดยมี บริษัท ภูเก็ต เพิร์ล อินดัสทรี จำกัด ดูแลด้านการจัดการฟาร์ม การผลิตและควบคุมคุณภาพไข่มุก
2004
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2004.png)
นำบริษัทเข้าสู่มาตรฐานสากลของโลก โดยได้รับการรับรองเป็นรายแรกของประเทศไทยในอุตสาหกรรมไข่มุกภายใต้มาตรฐาน ISO 9001:2000
2006
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2006.png)
ทูลเกล้าถวายมุกเกือบกลมเม็ดแรกที่ได้จากฟาร์ม ถวายพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี ภายในงานสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ระดับภูมิภาคของโลก (ECAP II)
2008
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2008.png)
บริษัทฯได้รับการคัดเลือกในงานประกวดออกแบบเครื่องประดับของประเทศจาก GIT GEM & JEWELRY DESIGN AWARD 2008
จัดตั้ง บริษัท เดอะ เพิร์ล จำกัด ขึ้นเพื่อการกระชับงานด้านการออกแบบ
2009
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2009_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2009_2.png)
รับพระราชทานรางวัลเกษตรกรดีเด่นแห่งชาติในด้านการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ
บริษัทฯได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ในงาน GIT GEM & JEWELRY DESIGN AWARD 2009
ได้รับรางวัลสุดยอด SMEsดีเด่นแห่งชาติ
2011
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2011_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2011_2.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2011_3.png)
ได้เริ่มก่อตั้งแบรนด์ AMORN ภายใต้แนวคิด “ความงามอันเป็นนิรันดร์” เพื่อก้าวไปสู่การเป็นแบรนด์ระดับโลก
บริษัทฯได้รับรางวัลชนะเลิศในงานประกวดออกแบบเครื่องประดับในงาน GIT GEM & JEWELRY DESIGN AWARD 2011
Awarded as the Best National Industry of Thailand.
ได้รับรางวัลระดับประเทศ ได้แก่ รางวัลอุตสาหกรรมดีเด่นแห่งชาติ และรางวัลสุดยอด SMEs ดีเด่นแห่งปี
2012
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2012_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2012_2.png)
ได้รับเกียรติให้ออกแบบผลิตมงกุฎของ Miss World Singapore 2012 ภายใต้แบรนด์ AMORN และได้รับรางวัลอุตสาหกรรมดีเด่น
2013
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2013_1.png)
ได้รับเกียรติให้ออกแบบผลิตมงกุฎไข่มุกให้กับ Miss Thailand World 2013 และ Miss World Switzerland 2013
บริษัทฯได้รับได้รับรางวัล IP Champion จากกรมทรัพย์สินทางปัญญากระทรวงพาณิชย์
รางวัลบุคคลคุณภาพแห่งปี 2013 ภาคธุรกิจแฟชั่น
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2013_2.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2013_3.png)
2014
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2014_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2014_2.png)
ออกแบบและผลิตมงกุฎประดับด้วยอัญมณีแห่งท้องทะเล “ไข่มุก” โดยใช้ไข่มุก Blue Ocean มุกที่คัดเลือกจากฟาร์ม และพัฒนาให้เกิดโทนสีน้ำเงินอมฟ้า ที่มีลักษณะเด่นเฉพาะเพื่อคัดเลือกมาประดับลงบนมงกุฎไข่มุก Miss Thailand World 2014
2015
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2015_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2015_2.png)
ได้เข้ารับมอบตราสัญลักษณ์ Thailand Trust Mark จากกรมส่งเสริมการค้าประเทศ กระทรวงพาณิชย์ เพื่อยืนยันถึงมาตรฐานของสินค้าในการส่งออกสากล
แบรน AMORNได้รับเกียรติพร้อมกับจารึกประวัติศาสตร์ลงบนเวทีประกวด Miss Myanmar World 2015 ก่อนเปิดAEC ในการออกแบบและผลิตมงกุฎไข่มุก เจิดจรัสด้วยไข่มุก Heart Pearl จากฟาร์ม ที่จะผลิตออกมาในจำนวนจำกัดช่วง Love Blossom season ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์
และในปีเดียวกันแบรนAMORNได้รับความไว้วางใจอีกครั้งจากกองประกวด Miss Thailand World 2015 ในการออกแบบและผลิตมงกุฎไข่มุก โดยประดับด้วยไข่มุก Blue Ocean ที่มีประกายอันเป็นเอกลักษณ์พร้อมเพิ่มสีสันนุ่มนวลให้กับมงกุฎ
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2015_3.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2015_4.png)
2016
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2016_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2016_2.png)
บริษัทฯได้รับสิทธิบัตร นวัตกรรม Double Lock ในการประกอบตัวเรือน Double Lock เป็นเทคนิคพิเศษที่แตกต่างออกไปจากเดิม เพื่อมอบเป็นเอกสิทธิ์พิเศษเฉพาะ Phuket Pearl Group
ได้รับเกียรติออกแบบและผลิตมงกุฎไข่มุก Miss Thailand World และ Miss Myanmar World 2016
ภายในปีนี้บริษัทฯได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของสิ่งแวดล้อม และความปลอดภัยในการทำงาน โดยได้รับประกาศนียบัตร Green Industry จากกระทรวงอุตสาหกรรม ทั้งนี้เพื่อพัฒนาไปสู่ความยั่งยืน สอดคล้องกับศักยภาพและความเป็นไปได้ต่อระบบนิเวศ
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2016_3.png)
2017
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2017_2.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2017_3.png)
บริษัทฯ ได้รับเกียรติให้ออกแบบและผลิตมงกุฎไข่มุก Miss World Australia 2017
ได้รับการคัดเลือก เป็นเพียงรายแรกหนึ่งเดียว ที่มีความพร้อมได้รับมาตรฐานตราสัญลักษณ์สิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ไทยประจำจังหวัดภูเก็ต (GI) ในฐานะเป็นผู้ผลิตและผู้ประกอบการค้า “มุกภูเก็ต”
และบริษัทฯได้รับรางวัล SMEs ดีเด่นแห่งชาติ ครั้งที่9
ได้รับเชิญให้ออกแบบและผลิตมงกุฏไข่มุก มิสแกรนด์ภูเก็ต เพื่อเป็นเกียรติแก่จังหวัด กำเนิดไข่มุกภูเก็ต
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2017_1.png)
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2017_4.png)
2018
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2018.png)
สืบทอดสู่รุ่นหลาน รุ่นที่4 โดยคุณ รัตติกรณ์ อินทรเจริญ สร้างอัตลักษณ์ให้กับผลิตภัณฑ์ ยกความโดดเด่นของคอลเลคชั่นให้สอดคล้องกับวัตถุดิบที่ได้รับมาตรฐานสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ (GI)
เปิดตัว แบรนด์ อมร คอลแลคชั่น บูทิค
ด้วยการรักษามาตรฐานที่ต่อเนื่องเสมอมาบริษัทฯได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO เวอร์ชั่นใหม่ ISO 9001: 2015
![](/wp-content/uploads/2023/12/Our-story_2018_2.png)